Time and Work MCQ Quiz in தமிழ் - Objective Question with Answer for Time and Work - இலவச PDF ஐப் பதிவிறக்கவும்

Last updated on Jun 13, 2025

பெறு Time and Work பதில்கள் மற்றும் விரிவான தீர்வுகளுடன் கூடிய பல தேர்வு கேள்விகள் (MCQ வினாடிவினா). இவற்றை இலவசமாகப் பதிவிறக்கவும் Time and Work MCQ வினாடி வினா Pdf மற்றும் வங்கி, SSC, ரயில்வே, UPSC, மாநில PSC போன்ற உங்களின் வரவிருக்கும் தேர்வுகளுக்குத் தயாராகுங்கள்.

Latest Time and Work MCQ Objective Questions

Time and Work Question 1:

ஒரு காட்டில் 3/10 பகுதி மரங்களை 50 நாட்களில் X வெட்டுகின்றான். 40% மரங்களை 40 நாட்களில் ** வெட்டுகின்றான் மற்றும் 1/2 மரங்களை 80 நாட்களில் Z வெட்டுகின்றான். எனில், யார் முதலில் வேலையை முடிப்பார் ?

  1. X
  2. Y
  3. Z
  4. X மற்றும் Z

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : Y

Time and Work Question 1 Detailed Solution

Time and Work Question 2:

ஒரு குழாய் ஒரு தொட்டியை 6 மணி நேரத்தில் நிரப்ப முடியும், மற்றொரு குழாய் அதே தொட்டியை 8 மணி நேரத்தில் நிரப்ப முடியும். இரண்டு குழாய்களும் ஒரே நேரத்தில் திறக்கப்பட்டால், தொட்டியை நிரப்ப எவ்வளவு நேரம் (மணிநேரத்தில், ஒரு தசம இடத்திற்கு முழுமையாக்கப்பட்டுள்ளது) ஆகும்?

  1. 4 மணிநேரம்
  2. 5 மணிநேரம்
  3. 3.4 மணிநேரம்
  4. 2.5 மணிநேரம்

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 3.4 மணிநேரம்

Time and Work Question 2 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டவை:

முதல் குழாய் தொட்டியை நிரப்ப எடுக்கும் நேரம் = 6 மணிநேரம்

இரண்டாவது குழாய் தொட்டியை நிரப்ப எடுக்கும் நேரம் = 8 மணிநேரம்

இரண்டு குழாய்களும் ஒரே நேரத்தில் திறக்கப்படுகின்றன.

பயன்படுத்தப்பட்ட சூத்திரம்:

திறன் = மொத்த வேலை / எடுக்கும் நேரம்

மொத்த திறன் = முதல் குழாயின் திறன் + இரண்டாவது குழாயின் திறன்

ஒன்றாக தொட்டியை நிரப்ப எடுக்கும் நேரம் = மொத்த வேலை / மொத்த திறன்

கணக்கீடு:

6 மற்றும் 8 இன் LCM = 24. மொத்த வேலை (தொட்டியின் கொள்ளளவு) = 24 அலகுகள் என வைத்துக்கொள்வோம்.

முதல் குழாயின் திறன் = 24 / 6 = 4 அலகுகள்/மணிநேரம்.

இரண்டாவது குழாயின் திறன் = 24 / 8 = 3 அலகுகள்/மணிநேரம்.

இரண்டு குழாய்களும் திறந்திருக்கும் போது மொத்த திறன் = முதல் குழாயின் திறன் + இரண்டாவது குழாயின் திறன் = 4 + 3 = 7 அலகுகள்/மணிநேரம்.

ஒன்றாக தொட்டியை நிரப்ப எடுக்கும் நேரம் = மொத்த வேலை / மொத்த திறன் = 24 / 7 மணிநேரம்.

⇒ 24 ÷ 7 ≈ 3.42857... ≈ 3.4 மணிநேரம்.

இரண்டு குழாய்களும் ஒரே நேரத்தில் திறக்கப்பட்டால், தொட்டியை நிரப்ப தோராயமாக 3.4 மணிநேரம் ஆகும்.

Time and Work Question 3:

ஒரு குழாய் ஒரு தொட்டியை 9 மணி நேரத்தில் நிரப்ப முடியும். மற்றொரு குழாய் நிரப்பப்பட்ட தொட்டியை 27 மணி நேரத்தில் காலி செய்ய முடியும். இரண்டு குழாய்களும் ஒரே நேரத்தில் திறக்கப்பட்டால், தொட்டி மூன்றில் இரண்டு பங்கு நிரம்ப எடுக்கும் நேரம் (மணிநேரத்தில்) என்ன?

  1. 36
  2. 18
  3. 9
  4. 27

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 9

Time and Work Question 3 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டது:

நிரப்பும் குழாய் தொட்டியை நிரப்ப எடுக்கும் நேரம் = 9 மணிநேரம்

காலி செய்யும் குழாய் தொட்டியை காலி செய்ய எடுக்கும் நேரம் = 27 மணிநேரம்

இரண்டு குழாய்களும் திறந்திருக்கும்போது, தொட்டியில் மூன்றில் இரண்டு பங்கு நிரம்ப எடுக்கும் நேரத்தைக் கண்டறிய வேண்டும்.

பயன்படுத்தப்பட்ட சூத்திரம்:

திறன் = மொத்த வேலை / எடுத்த நேரம்

இரண்டு குழாய்களும் திறந்திருக்கும்போது நிகர திறன் = நிரப்பும் குழாயின் திறன் - காலி செய்யும் குழாயின் திறன்

நேரம் = மொத்த வேலை / நிகர திறன்

கணக்கீடு:

9 மற்றும் 27 இன் LCM = 27. மொத்த வேலை (தொட்டியின் கொள்ளளவு) = 27 அலகுகள்.

நிரப்பும் குழாயின் திறன் = 27 / 9 = 3 அலகுகள்/மணிநேரம் (இது தொட்டியை நிரப்புவதால் நேர்மறை).

காலி செய்யும் குழாயின் திறன் = 27 / 27 = 1 அலகு/மணிநேரம் (இது தொட்டியை காலி செய்வதால் எதிர்மறை).

இரண்டு குழாய்களும் திறந்திருக்கும்போது நிகர திறன் = நிரப்பும் குழாயின் திறன் - காலி செய்யும் குழாயின் திறன் = 3 - 1 = 2 அலகுகள்/மணிநேரம்.

செய்யப்பட வேண்டிய வேலையின் அளவு (தொட்டியில் மூன்றில் இரண்டு பங்கு) = (2/3) x மொத்த வேலை = (2/3) x 27 = 18 அலகுகள்.

2 அலகுகள்/மணிநேரம் நிகர திறனுடன் 18 அலகுகள் நிரம்ப எடுக்கும் நேரம் = வேலையின் அளவு / நிகர திறன் = 18 / 2 = 9 மணிநேரம்.

இரண்டு குழாய்களும் ஒரே நேரத்தில் திறக்கப்படும்போது, தொட்டி மூன்றில் இரண்டு பங்கு 9 மணி நேரத்தில் நிரம்பும்.

Time and Work Question 4:

ஜிதேஷ் மற்றும் கமல் ஒரு குறிப்பிட்ட வேலையை முறையே 18 மற்றும் 17 நாட்களில் முடிக்க முடியும், அவர்கள் இருவரும் இணைந்து வேலை செய்யத் தொடங்கினர், 5 நாட்களுக்குப் பிறகு, கமல் வெளியேறினார். மீதமுள்ள வேலையை ஜிதேஷ் எத்தனை நாட்களில் முடிப்பார்?

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 :

Time and Work Question 4 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டவை:

ஜிதேஷ் மட்டும் எடுத்துக்கொண்ட நேரம் = 18 நாட்கள்

கமல் மட்டும் எடுத்துக்கொண்ட நேரம் = 17 நாட்கள்

ஜிதேஷ் மற்றும் கமல் இருவரும் சேர்ந்து 5 நாட்கள் வேலை செய்தனர்.

பயன்படுத்தப்பட்ட சூத்திரம்:

செயல்திறன் = மொத்த வேலை / எடுத்துக்கொண்ட நேரம்

வேலை செய்யப்பட்டது = செயல்திறன் x நேரம்

கணக்கீடு:

18 மற்றும் 17 இன் மீ.சி.ம = 306. மொத்த வேலை = 306 அலகுகள்.

ஜிதேஷின் செயல்திறன் = மொத்த வேலை / ஜிதேஷ் எடுத்துக்கொண்ட நேரம் = 306 / 18 = 17 அலகுகள்/நாள்

கமலின் செயல்திறன் = மொத்த வேலை / கமல் எடுத்துக்கொண்ட நேரம் = 306 / 17 = 18 அலகுகள்/நாள்

முதல் 5 நாட்களில் ஜிதேஷ் மற்றும் கமல் இருவரும் சேர்ந்து செய்த வேலை = (ஜிதேஷின் செயல்திறன் + கமலின் செயல்திறன்) x நேரம்

5 நாட்களில் செய்த வேலை = (17 + 18) x 5 = 35 x 5 = 175 அலகுகள்

மீதமுள்ள வேலை = மொத்த வேலை - 5 நாட்களில் செய்த வேலை = 306 - 175 = 131 அலகுகள்

இப்போது, மீதமுள்ள 131 அலகுகள் வேலையை ஜிதேஷ் மட்டும் முடிக்க வேண்டும்.

மீதமுள்ள வேலையை ஜிதேஷ் மட்டும் முடிக்க எடுத்துக்கொண்ட நேரம் = மீதமுள்ள வேலை / ஜிதேஷின் செயல்திறன்

ஜிதேஷ் எடுத்துக்கொண்ட நேரம் = 131 / 17 நாட்கள் = =

∴ சரியான பதில் விருப்பம் 1 ஆகும்.

Time and Work Question 5:

மனோஜ் ஒரு வேலையை 8 மணி நேரத்தில் செய்ய முடியும். ஆனந்த் அதை 8 மணி நேரத்தில் செய்ய முடியும். அனிலின் உதவியுடன், அவர்கள் வேலையை 2 மணி நேரத்தில் முடித்தனர். அனில் தனியாக எத்தனை மணி நேரத்தில் அதைச் செய்ய முடியும்?

  1. 5
  2. 6
  3. 4
  4. 3

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 4

Time and Work Question 5 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டவை:

மனோஜ் ஒரு வேலையை 8 மணி நேரத்தில் செய்வார்

ஆனந்த் ஒரு வேலையை 8 மணி நேரத்தில் செய்வார்

மூவரும் சேர்ந்து 2 மணி நேரத்தில் வேலையை முடிப்பார்கள்

பயன்படுத்தப்பட்ட சூத்திரம்:

வேலை விகிதம் = 1 ÷ நேரம்

ஒன்றாகச் செய்யப்பட்ட மொத்த வேலை = தனிப்பட்ட வேலை விகிதங்களின் கூட்டுத்தொகை x நேரம்

கணக்கீடு:

மனோஜின் 1 மணிநேர வேலை = 1 ÷ 8

ஆனந்தின் 1 மணிநேர வேலை = 1 ÷ 8

அனிலின் 1 மணிநேர வேலை = 1 ÷ x என்க

1 மணிநேரத்தில் அவர்கள் ஒன்றாகச் செய்வது:

⇒ (1 ÷ 8) + (1 ÷ 8) + (1 ÷ x) = 1 ÷ 2

⇒ 1 ÷ 4 + 1 ÷ x = 1 ÷ 2

⇒ 1 ÷ x = 1 ÷ 2 − 1 ÷ 4 = (2 − 1) ÷ 4 = 1 ÷ 4

⇒ x = 4

∴ அனில் தனியாக வேலையை 4 மணி நேரத்தில் செய்ய முடியும்.

Top Time and Work MCQ Objective Questions

ஹரிஷ் மற்றும் பீமால் இருவரும் சேர்ந்து ஒரு வேலையை 20 நாட்களில் முடிக்க முடியும். அவர்கள் 15 நாட்கள் வேலை செய்த பிறகு பீமால் வேலையை விட்டுவிட்டார். மீதமுள்ள வேலையை ஹரிஷ் மட்டும் 10 நாட்களில் முடித்தார். ஹரிஷ் மட்டும் அந்த வேலையை முழுமையாக முடிக்க எடுத்துக்கொள்ளும் நாட்கள்:

  1. 40 நாட்கள்
  2. 30 நாட்கள்
  3. 35 நாட்கள்
  4. 45 நாட்கள்

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 40 நாட்கள்

Time and Work Question 6 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டது:

ஹரிஷ் மற்றும் பீமால் இருவரும் சேர்ந்து எடுத்துக்கொள்ளும் நாட்கள் = 20

பயன்படுத்தப்படும் சூத்திரம்:

எடுத்துக்கொள்ளும் நாட்கள் = வேலை / திறன்

கணக்கீடு:

மொத்த வேலை = 1 என்க

ஹரிஷ் மற்றும் பீமால் இருவரும் ஒரு நாளில் செய்யும் வேலை = 1/20

ஹரிஷ் மற்றும் பீமால் இருவரும் 15 நாட்களில் செய்யும் வேலை = 1/20 x 15 = 3/4

⇒ மீதமுள்ள வேலை = 1 - 3/4 = 1/4

ஹரிஷ் மட்டும் மீதமுள்ள வேலையை 10 நாட்களில் செய்தார்.

⇒ ஹரிஷ் ஒரு நாளில் செய்யும் வேலை = 1/4 ÷ 10 = 1/40

∴ ஹரிஷ் மட்டும் அந்த வேலையை முழுமையாக முடிக்க எடுத்துக்கொள்ளும் நாட்கள் = 1 ÷ 1/40 = 40 நாட்கள்

குறுக்கு வழிஹரிஷ் & பீமால் 15 நாட்களில் செய்த வேலையின் பின்னம் = 15/20 = 3/4

மீதமுள்ள 1/4 (25%) வேலையை ஹரிஷ் 10 நாட்களில் செய்தார்.

∴ ஹரிஷ் 100% வேலையை (10 x 4) 40 நாட்களில் முடிப்பார்.

A மற்றும் B இணைந்து ஒரு வேலையை 50 நாட்களில் செய்துவிட முடியும். A என்பவர் B ஐ விட 40% குறைவான செயல்திறன் கொண்டவராக இருந்தால், A மட்டும் எத்தனை நாட்களில் 60% வேலையை முடிக்க முடியும்?

  1. 70
  2. 110
  3. 80
  4. 105

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 80

Time and Work Question 7 Detailed Solution

Download Solution PDF
கொடுக்கப்பட்டவை:
 
A மற்றும் B இணைந்து ஒரு வேலையை 50 நாட்களில் செய்துவிட முடியும்.
 
A என்பவர் B ஐ விட 40% குறைவான செயல்திறன் கொண்டவர்
 
பயன்படுத்தப்பட்ட கருத்து:
 
மொத்த வேலை = தொழிலாளர்களின் திறன் × அவர்கள் எடுக்கும் நேரம்
 
கணக்கீடு:
 
B இன் செயல்திறன் 5a ஆக இருக்கட்டும்
 
எனவே, A  இன் செயல்திறன் = 5a × 60%
 
⇒ 3a
 
எனவே, அவர்களின் மொத்த செயல்திறன் = 8a
 
மொத்த வேலை = 8a × 50
 
⇒ 400a
 
இப்போது,
 
60% வேலை = 400a × 60%
 
⇒ 240a
 
இப்போது,
 
தேவையான நேரம் = 240a/3a
 
⇒ 80 நாட்கள்
 
∴ A ஆல் 60% வேலைகளை 80 நாட்களில் தனியாக செய்து முடிக்க முடியும்.

A என்பவர் ஒரு வேலையை 15 நாட்களிலும், B என்பவர் அதே வேலையை 25 நாட்களிலும் செய்து முடிக்கின்றனர். அவர்கள் 5 நாட்கள் சேர்ந்து வேலை செய்கிறார்கள். மீதமுள்ள வேலையானது A மற்றும் C ஆகியோரால் 4 நாட்களில் செய்து முடிக்கப்படுகிறது. C மட்டும் தனியாக வேலை செய்தால் வேலையை எத்தனை நாட்களில் முடிப்பார்?

  1. 18 நாட்கள் 
  2. 24 நாட்கள் 
  3. 20 நாட்கள் 
  4. 21 நாட்கள் 

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 20 நாட்கள் 

Time and Work Question 8 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டுள்ளவை:

A என்பவர் ஒரு வேலையை 15 நாட்களிலும், B என்பவர் அதே வேலையை 25 நாட்களிலும் செய்து முடிக்கின்றனர். 

அவர்கள் 5 நாட்கள் சேர்ந்து வேலை செய்கிறார்கள்.

பயன்படுத்திய கோட்பாடு:

செயல்திறன் = (மொத்த வேலை/எடுத்துக் கொண்ட மொத்த நேரம்)

செயல்திறன் = ஒரு நாளில் செய்யப்பட்ட வேலை  

கணக்கீடு:

மொத்த வேலையை 75 அலகுகளாகக் கொள்க. (15 மற்றும் 25 ஆகியவற்றின் மீ.சி.ம 75)

A இன் செயல்திறன் 

 75 /15 = 5 அலகுகள் 

B இன் செயல்திறன் 

 75 / 25 = 3 அலகுகள் 

A+B இன் செயல்திறன்,

⇒ (5 + 3) அலகுகள் = 8 அலகுகள் 

5 நாட்களில், செய்யப்பட்ட மொத்த வேலை 8 × 5 = 40 அலகுகள் 

மீதமுள்ள வேலை 75 - 40 = 35 அலகுகள் 

கடைசி 4 நாட்களில் A செய்த வேலை 4 × 5 = 20 அலகுகள் 

மீதமுள்ள வேலை 35 - 20 = 15 அலகுகள் ஆனது C ஆல் 4 நாட்களில் செய்து முடிக்கப்பட்டிருக்கும்.

எனவே, C என்பவர் 75 அலகுகள் வேலையை (75 / 15) × 4 = 20 நாட்களில் செய்து முடிப்பார்.

∴ சரியான விருப்பம் 3 ஆகும்.

A மற்றும் B இணைந்து 13/15 வேலைகளையும், B மற்றும் C இணைந்து 11/20 வேலைகளையும் செய்ய வேண்டும். A மற்றும் C இன் ஊதியங்களுக்கு இடையிலான வித்தியாசம் 7600 ரூபாய், பின்னர் A மற்றும் C இன் மொத்த ஊதியம் எவ்வளவு ?

  1. ரூ. 14000
  2. ரூ. 36000
  3. ரூ. 18000
  4. ரூ. 56000

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : ரூ. 14000

Time and Work Question 9 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டது:

A மற்றும் C இன் ஊதியங்களுக்கு இடையே உள்ள வித்தியாசம்= ரூ. 7600

பயன்படுத்திய சூத்திரம்:

ஊதியத்தில் பங்கு = செய்யப்பட்ட வேலை/மொத்த வேலை × மொத்த ஊதியம்

கணக்கீடு:

மொத்த வேலை 60 அலகுகளாக இருக்கட்டும்,

A மற்றும் B ஆல் செய்யப்பட்ட வேலை = 13/15 × 60 = 52 அலகு

⇒ C மூலம் செய்யப்பட்ட வேலை= 60 – 52 = 8 அலகு 

B மற்றும் C மூலம் செய்யப்பட்ட வேலை= 11/20 × 60 = 33 அலகு 

⇒ A மூலம் செய்யப்பட்ட வேலை= 60 – 33 = 27 அலகு 

B மூலம் செய்யப்படும் வேலை= 60 – 27 – 8 = 25 அலகு 

கேள்வியின் படி,

27 – 8 = 19 அலகு = 7600

⇒ 1 அலகு = 400

A மற்றும் C இன் மொத்த ஊதியம் = (27 + 8) = 35 அலகுகள் = 35 × 400 = ரூ. 14000

23 பேர் ஒரு வேலையை 18 நாட்களில் செய்து முடிக்க முடியும். 6 நாட்களுக்குப் பிறகு 8 தொழிலாளர்கள் வேலையிலிருந்து வெளியேறினர். அதிலிருந்து பணியை முடிக்க எத்தனை நாட்கள் ஆகும்?

  1. 17.6
  2. 18.4
  3. 20.4
  4. 16.8

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 18.4

Time and Work Question 10 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டவை:

23 பேர் ஒரு வேலையை 18 நாட்களில் செய்ய முடியும்.

6 நாட்களுக்குப் பிறகு 8 தொழிலாளர்கள் வெளியேறினர்.

பயன்படுத்தப்பட்ட கோட்பாடு:

மொத்த வேலை = ஆண்கள் தேவை × அதை முழுவதுமாக முடிக்க நாட்கள் தேவை

கணக்கீடு:

மொத்த வேலை = 23 × 18 = 414 அலகுகள்

6 நாட்களில், மொத்த வேலை = 23 × 6 = 138 அலகுகள்

மீதமுள்ள வேலை = (414 - 138) = 276 அலகுகள்

மீதமுள்ள வேலையை முடிக்க எடுக்கும் நேரம் = 276 ÷ (23 - 8) = 18.4 நாட்கள்

∴ வேலையை முடிக்க 18.4 நாட்கள் ஆகும்.

A, B மற்றும் C இன் செயல்திறன் 2 : 3 : 5 ஆகும்.
A மட்டும் வேலையை 50 நாட்களில் முடிக்கிறார்.
அவர்கள் அனைவரும் ஒன்றாக 5 நாட்களில் வேலையை முடிக்கிறார்கள், பின்னர் C வேலையை விட்டுவிட்டார், எனில் மீதமுள்ள வேலையை எத்தனை நாட்களில் A மற்றும் B இணைந்து முடிக்க முடியும்?

  1. 50 நாட்கள்
  2. 30 நாட்கள்
  3. 20 நாட்கள்
  4. 10 நாட்கள்

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 10 நாட்கள்

Time and Work Question 11 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டவை:

A, B மற்றும் C இன் செயல்திறன் = 2 : 3 : 5

A மட்டுமே வேலையை முடிக்க = 50 நாட்கள் 

சூத்திரம்:

மொத்த வேலை = செயல்திறன் × நேரம்

கணக்கீடு:

A இன் செயல்திறன் 2 அலகுகள்/நாள் இருக்கட்டும்

A, B மற்றும் C இன் செயல்திறன் = 2 : 3 : 5

மொத்த வேலை = 2 × 50 = 100 அலகுகள்

5 நாட்களில் A, B மற்றும் C ஆல் செய்யப்படும் வேலை = (2 + 3 + 5) × 5 = 10 × 5 = 50 அலகுகள்

மீதமுள்ள வேலை = 100 – 50 = 50 அலகுகள்

∴ மீதமுள்ள வேலையை முடிக்க A மற்றும் B எடுத்துக்கொள்ளும் நேரம் = 50/(2 + 3) = 50/5 = 10 நாட்கள்

ஒரு சமயத்தில் ஒரு குழாய் மட்டும் இயக்கப்படும் வகையில் இரு குழாய்கள் ஒரு தண்ணீர்த்தொட்டியை முறையே 3 மணிநேரம் மற்றும் 4 மணிநேரத்தில் நிரப்புகின்றன மற்றும் முன்றாவது குழாயானது தண்ணீர்த்தொட்டியை 8 மணிநேரத்தில் காலியாக்குகிறது. தண்ணீர்தொட்டியானது 1/12 நிரம்பிய பிறகு, மூன்று குழாய்களும் ஒரேநேரத்தில் திறக்கப்படுகிறது. தண்ணீர்த்தொட்டி முழுவதுமாக நிரப்புவதற்கு எவ்வளவு நேரம் எடுத்துக்கொள்ளும்?

  1. 2 மணிநேரம் 
  2. 1 மணிநேரம் 45 நிமிடங்கள் 
  3. 2 மணிநேரம் 11 நிமிடங்கள்
  4. 2 மணிநேரம் 10 நிமிடங்கள்

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 2 மணிநேரம் 

Time and Work Question 12 Detailed Solution

Download Solution PDF

ஒரு தண்ணீர்த்தொட்டியை நிரப்புவதற்கான மொத்த வேலையின் அளவை 24 அலகுகள் எனக்கொள்க. (3, 4 மற்றும் 8 ஆகியவற்றின் மீ.சி.ம)

1 மணிநேரத்தில் குழாய் 1 ஆல் செய்யப்பட்ட வேலை = 24/3 = 8 அலகுகள்.

1 மணிநேரத்தில் குழாய் 2 ஆல் செய்யப்பட்ட வேலை = 24/4 = 6 அலகுகள்.

1 மணிநேரத்தில் குழாய் 3 ஆல் செய்யப்பட்ட வேலை = 24/ (-8) = -3 அலகுகள்.

1 மணிநேரத்தில் செய்யப்பட்ட மொத்த வேலை  = 8 + 6 – 3 = 11 அலகுகள்.

∴ 11/12 வேலையை முடிப்பதற்கு தேவைப்படும் நேரம் = 11/12 × 24/ 11 = 2 மணிநேரம்

A,B மற்றும் C ஆகியோர் முறையே 30 நாட்கள், 40 நாட்கள் மற்றும் 50 நாட்களில் ஒரு வேலையைச் செய்ய முடியும். A இல் தொடங்கி, A, B மற்றும் C மூன்று பேரும் மாறி மாறி வேலை செய்தால், எத்தனை நாட்களில் அந்த வேலை முடிவடையும்?

  1. 36

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 :

Time and Work Question 13 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டது:

A  ஆல் ஒரு வேலையைச் செய்ய எடுத்த நாட்கள் = 30 நாட்கள்

B ஆல் ஒரு வேலையைச் செய்ய எடுத்த நாட்கள் = 40 நாட்கள்

C ஆல் ஒரு வேலையைச் செய்ய எடுத்த நாட்கள் = 50 நாட்கள்

பயன்படுத்தப்பட்ட வாய்ப்பாடு:

மொத்த வேலை = செயல்திறன் × நேரம்

கணக்கீடு:

செயல்திறன் நபர் நாட்கள் மொத்த வேலை
20 A 30 600
15 B 40
12 C 50

கேள்வியின் படி:

⇒ (20 + 15 + 12) = 47 அலகுகள் = 3 நாட்கள்

⇒ 47 × 12 = 564 அலகுகள் = 3 × 12 = 36 நாட்கள்

⇒ (564 + 20 + 15) = 599 அலகுகள் = 38 நாட்கள்

மொத்த வேலை = 600 அலகுகள் = 38 + (1/12) = 38 நாட்கள்.

∴ சரியான பதில் 38 நாட்கள்.

'A' என்பவர் 'B' என்பவரை விட 6 மடங்கு அதிக திறன் கொண்டவராக இருந்தால், 'B' என்பவர் பணியை முடிக்க 32 நாட்கள் ஆகும், 'A' மற்றும் 'B' ஆகிய இருவரும் இணைந்து வேலை செய்வதன் மூலம் முழு வேலையையும் முடிக்க தேவையான நாட்களின் எண்ணிக்கையைக் கண்டறியவும்.

  1. 2 நாட்கள்
  2. 4 நாட்கள்
  3. 6 நாட்கள்
  4. 8 நாட்கள்

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 4 நாட்கள்

Time and Work Question 14 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டது:

A என்பவர் B என்பவரை விட 6 மடங்கு அதிக திறன் கொண்டவர், & B  என்பவர் பணியை முடிக்க 32 நாட்கள் ஆகும்.

பயன்படுத்தப்படும் சூத்திரம்:

மொத்த வேலை = செயல்திறன் × எடுக்கப்பட்ட நேரம்

கணக்கீடு:

A  என்பவர் B ஐ  என்பவரைவிட 6 மடங்கு அதிக திறன் கொண்டவர்

A என்பவரின் செயல்திறன் ∶ B என்பவரின்  செயல்திறன் = 7 ∶ 1

மொத்த வேலை = B என்பவரின் செயல்திறன்  × எடுக்கப்பட்ட நேரத்தின் 

⇒ 1 × 32 = 32 அலகுகள்

முழு வேலையையும் முடிக்க தேவையான நாட்களின் எண்ணிக்கை (A + B) = மொத்த வேலை/திறன் (A+ B)

⇒ 32/8

⇒ 4

∴ முழு வேலையையும் (A + B) மூலம் முடிக்க தேவையான மொத்த நாட்கள் 4 நாட்கள் ஆகும்.

"திறமையானது" மற்றும் "மிகவும் திறமையானது" என்பதில் வேறுபாடு உள்ளது.

A என்பவர் B என்பவரை விட 6 மடங்கு திறன் கொண்டவர், B என்பது1 ஆக இருந்தால், A என்பது 6 ஆக இருக்கும்

A என்பவர்என்பவரை  விட 6 மடங்கு அதிக திறன் கொண்டவர் அதாவது B என்பது 1 ஆக இருந்தால், A என்பது (1 + 6) = 7 ஆக இருக்கும்

கேள்வியில், A என்பது 6 மடங்கு அதிக செயல்திறன் கொண்டது, அதாவது B என்பது 1 என்றால், A will (1 + 6) முறை = 7 மடங்கு திறன்

ஆக, A மற்றும் B இன் மொத்த செயல்திறன் = (1 + 7) = 8 அலகுகள்/நாள்

ஒன்றாக வேலை முடிக்க எடுக்கும் நேரம் = 32/8 நாட்கள்

⇒ 4 நாட்கள் மற்றும் இதுதான் பதில்.

A மற்றும் B ஒரு வேலையை 12 நாட்களில் முடிக்க முடியும். அதேசமயம், பணி முடிவடைவதற்கு சில நாட்களுக்கு முன்னர் A வெளியேற வேண்டியிருந்தது, எனவே வேலையை முடிக்க 16 நாட்கள் ஆனது. A தனியாக 21 நாட்களில் வேலையை முடிக்க முடிந்தால், வேலை முடிவதற்கு எத்தனை நாட்களுக்கு முன்பு A வெளியேறி இருப்பார்?

  1. 7
  2. 5
  3. 9
  4. 3

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 7

Time and Work Question 15 Detailed Solution

Download Solution PDF

A தனியாக 21 நாட்களில் வேலையை முடிக்க முடியும்

A மற்றும் B ஒரு வேலையை 12 நாட்களில் முடிக்க முடியும்.

⇒ மொத்த வேலை = (12, 21) இன் மீ.சி.ம = 84

⇒ A இன் ஒரு நாள் வேலை = 4

⇒ (A + B) இன் ஒரு நாள் வேலை = 7

⇒ B இன் ஒரு நாள் வேலை = 3

A என்பவர் x நாட்கள் மற்றும் B என்பவர் 16 நாட்களுக்கு வேலை செய்வதாக இருக்கட்டும்

⇒ 4x + 3 × 16 = 84

⇒ x = 9 நாட்கள்

∴ வேலை முடிவதற்கு (16 - 9 =) 7 நாட்களுக்கு முன்பு A வெளியேறி இருப்பார்.

Hot Links: teen patti live teen patti star teen patti - 3patti cards game downloadable content teen patti master apk best