Cuboid MCQ Quiz in தமிழ் - Objective Question with Answer for Cuboid - இலவச PDF ஐப் பதிவிறக்கவும்

Last updated on Jun 5, 2025

பெறு Cuboid பதில்கள் மற்றும் விரிவான தீர்வுகளுடன் கூடிய பல தேர்வு கேள்விகள் (MCQ வினாடிவினா). இவற்றை இலவசமாகப் பதிவிறக்கவும் Cuboid MCQ வினாடி வினா Pdf மற்றும் வங்கி, SSC, ரயில்வே, UPSC, மாநில PSC போன்ற உங்களின் வரவிருக்கும் தேர்வுகளுக்குத் தயாராகுங்கள்.

Latest Cuboid MCQ Objective Questions

Cuboid Question 1:

6 மீ நீளமும் 4 மீ அகலமும் கொண்ட ஒரு நீர்த்தொட்டியில் 1 மீ 25 செ.மீ ஆழத்திற்கு நீர் உள்ளது. ஈரமான மேற்பரப்பின் மொத்தப் பரப்பு என்ன?

  1. 50 m2
  2. 49 m2
  3. 53.5 m2
  4. 55 m2

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 49 m2

Cuboid Question 1 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டது:

நீர்த்தொட்டியின் நீளம் = 6 மீ

நீர்த்தொட்டியின் அகலம் = 4 மீ

நீரின் ஆழம் = 1.25 மீ

பயன்படுத்தப்பட்ட சூத்திரம்:

ஈரமான மேற்பரப்பின் மொத்தப் பரப்பு = அடிப்பகுதியின் பரப்பு + 4 சுவர்களின் பரப்பு

கணக்கீடு:

அடிப்பகுதியின் பரப்பு = நீளம் x அகலம்

அடிப்பகுதியின் பரப்பு = 6 மீ x 4 மீ

அடிப்பகுதியின் பரப்பு = 24 மீ²

நீரின் உயரம் = 1.25 மீ

4 சுவர்களின் பரப்பு = 2(நீளம் x உயரம்) + 2(அகலம் x உயரம்)

4 சுவர்களின் பரப்பு = 2(6 மீ x 1.25 மீ) + 2(4 மீ x 1.25 மீ)

4 சுவர்களின் பரப்பு = 2(7.5 மீ²) + 2(5 மீ²)

4 சுவர்களின் பரப்பு = 15 மீ² + 10 மீ²

4 சுவர்களின் பரப்பு = 25 மீ²

ஈரமான மேற்பரப்பின் மொத்தப் பரப்பு = அடிப்பகுதியின் பரப்பு + 4 சுவர்களின் பரப்பு

ஈரமான மேற்பரப்பின் மொத்தப் பரப்பு = 24 மீ² + 25 மீ²

ஈரமான மேற்பரப்பின் மொத்தப் பரப்பு = 49 மீ²

ஈரமான மேற்பரப்பின் மொத்தப் பரப்பு 49 மீ² ஆகும்.

Cuboid Question 2:

ஒரு மதத் திருவிழாவில் 50 ஆண்கள் 40 மீ நீளமும் 20 மீ அகலமும் கொண்ட நீர் தொட்டியில் நீராடினர். ஒரு ஆண் சராசரியாக 4 மீ³ நீரை இடம்பெயர்த்தால், தொட்டியில் நீர்மட்ட உயர்வு என்னவாக இருக்கும்?

  1. 25 செ.மீ
  2. 20 செ.மீ
  3. 50 செ.மீ
  4. 35 செ.மீ

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 25 செ.மீ

Cuboid Question 2 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டது:

ஆண்களின் எண்ணிக்கை = 50

தொட்டியின் நீளம் (L) = 40 மீ

தொட்டியின் அகலம் (B) = 20 மீ

ஒரு ஆண் சராசரியாக இடம்பெயர்க்கும் நீரின் அளவு = 4 மீ³

பயன்படுத்தப்படும் சூத்திரம்:

50 ஆண்களால் இடம்பெயர்க்கப்பட்ட நீரின் அளவு = தொட்டியின் கனஅளவு x நீர்மட்ட உயர்வு

தொட்டியின் கனஅளவு = நீளம் x அகலம் x உயரம்

கணக்கீடு:

50 ஆண்களால் இடம்பெயர்க்கப்பட்ட நீரின் அளவு = 50 x 4 = 200 மீ³

தொட்டியின் கனஅளவு = L x B x H

⇒ 200 = 40 x 20 x H

⇒ 200 = 800H

⇒ H = 200/800

⇒ H = 0.25 மீ = 25 செ.மீ

∴ சரியான விடை விருப்பம் 1.

Cuboid Question 3:

ஒரு திண்ம கனசதுரத்தின் மூன்று அருகிலுள்ள பக்கங்களின் பரப்பளவுகள் 66 செ.மீ2, 192 செ.மீ2 மற்றும் 198 செ.மீ2 ஆகும். கனசதுரத்தின் கன அளவு (செ.மீ3 இல்) என்ன?

  1. 1792
  2. 1594
  3. 1782
  4. 1584

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 1584

Cuboid Question 3 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டது:

ஒரு திண்ம கனசதுரத்தின் மூன்று அருகிலுள்ள பக்கங்களின் பரப்பளவுகள் 66 செ.மீ2, 192 செ.மீ2 மற்றும் 198 செ.மீ2 ஆகும்.

சூத்திரம்:

கனசதுரத்தின் கன அளவு, V = l x b x h

கொடுக்கப்பட்ட பக்கப் பரப்புகள்: l x b, b x h, h x l

நாம் l x b x h = √((l x b) x (b x h) x (h x l)) என்ற சூத்திரத்தைப் பயன்படுத்தலாம்.

கணக்கீடு:

l x b = 66 என்க

b x h = 192 என்க

h x l = 198 என்க

கன அளவு, V = √((66 x 192 x 198))

=> V = √(2509056)

=> V = 1584 செ.மீ3

எனவே, கனசதுரத்தின் கன அளவு 1584 செ.மீ3 ஆகும்.

Cuboid Question 4:

15 மீ நீளம், 17 மீ அகலம் மற்றும் 21 மீ உயரம் கொண்ட ஒரு கனசதுர அறை உள்ளது. அதன் சுவர்கள் மற்றும் கூரையை மீ2க்கு ரூ. 42 வீதத்தில் வர்ணம் பூச ஆகும் செலவினத்தைக் கணக்கிடுக.

  1. ரூ. 65,128
  2. ரூ. 68,918
  3. ரூ. 64,258
  4. ரூ. 67,158

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : ரூ. 67,158

Cuboid Question 4 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டது:

நீளம் (l) = 15 மீ

அகலம் (b) = 17 மீ

உயரம் (h) = 21 மீ

வர்ணம் பூசும் வீதம் = ரூ. 42/மீ2

பயன்படுத்தப்பட்ட சூத்திரம்:

சுவர்களின் பரப்பு = 2h(l + b)

கூரையின் பரப்பு = l x b

மொத்த செலவு = மொத்த பரப்பு x வீதம்

கணக்கீடு:

சுவர்களின் பரப்பு = 2 x 21 x (15 + 17)

⇒ சுவர்களின் பரப்பு = 42 x 32

⇒ சுவர்களின் பரப்பு = 1344 மீ2

கூரையின் பரப்பு = 15 x 17

⇒ கூரையின் பரப்பு = 255 மீ2

வர்ணம் பூச வேண்டிய மொத்த பரப்பு = 1344 + 255

⇒ வர்ணம் பூச வேண்டிய மொத்த பரப்பு = 1599 மீ2

மொத்த செலவு = 1599 x 42

⇒ மொத்த செலவு = ரூ. 67,158

∴ சரியான விடை விருப்பம் (4).

Cuboid Question 5:

ஒரு அலுவலகத்தின் தரை 5 மீ x 3 மீ அளவுள்ளது. சுவர்களை வர்ணம் பூச 60/மீ2 என்ற விகிதத்தில் ₹8,640 செலவாகிறது. அறையின் உயரம் (மீட்டரில்) என்ன?

  1. 8.5
  2. 8
  3. 9
  4. 9.5

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 9

Cuboid Question 5 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டது:

தரையின் அளவுகள்: 5 மீ x 3 மீ

வரண் பூசும் செலவு = ₹8,640

வரண் பூசும் விகிதம் = ₹60/மீ2

பயன்படுத்தப்பட்ட சூத்திரம்:

நான்கு சுவர்களின் பரப்பு = 2 x (l + b) x h

இங்கு l = நீளம், b = அகலம், h = உயரம்

கணக்கீடு:

வரண் பூசப்பட்ட சுவர்களின் பரப்பு:

பரப்பு = வர்ணம் பூசும் செலவு / வர்ணம் பூசும் விகிதம்

⇒ பரப்பு = 8640 / 60 = 144 மீ2

அறையின் உயரம்:

நான்கு சுவர்களின் பரப்பு = 2 x (l + b) x h

⇒ 144 = 2 x (5 + 3) x h

⇒ 144 = 2 x 8 x h

⇒ 144 = 16 x h

⇒ h = 144 / 16 = 9 மீ

∴ அறையின் உயரம் 9 மீட்டர்.

Top Cuboid MCQ Objective Questions

ஒரு கனச் செவ்வகத்தின் மூன்று முகங்களின் மேற்பரப்பின் பரப்பளவு 20 மீ2, 32 மீ2 மற்றும் 40 மீ2 ஆகும். கனச் செவ்வகத்தின் கன அளவு என்ன?

  1. 92 மீ3
  2. √3024 மீ3
  3. 160 மீ3
  4. 184 மீ3

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 160 மீ3

Cuboid Question 6 Detailed Solution

Download Solution PDF

ஒரு கனச் செவ்வகத்தின் மூன்று முகங்களின் மேற்பரப்பின் பரப்பளவு 20 மீ2, 32 மீ2 மற்றும் 40 மீ2 ஆகும்.

⇒ L × B = 20 சதுர மீ

⇒ B × H = 32 சதுர மீ

⇒ L × H = 40 சதுர மீ

⇒ L × B × B × H × L × H = 20 × 32 × 40

⇒ L2B2H2 = 25600

⇒ LBH = 160

∴ கனஅளவு = LBH = 160 மீ3

ஒரு கனசெவ்வகத்தின் நீளம், அகலம் மற்றும் உயரத்தின் கூட்டுத்தொகை 21 செமீ மற்றும் அதன் மூலைவிட்டத்தின் நீளம் 13 செ.மீ. பின்னர் கனசெவ்வகத்தின் மொத்த மேற்பரப்பளவு என்ன?

  1. 272 செமீ 2
  2. 240 செமீ 2
  3. 314 செமீ 2
  4. 366 செமீ 2

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 272 செமீ 2

Cuboid Question 7 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டது:

ஒரு கனசெவ்வகத்தின் நீளம், அகலம் மற்றும் உயரத்தின் கூட்டுத்தொகை = 21 செ.மீ

மூலைவிட்டத்தின் நீளம் (d) = 13 செ.மீ

பயன்படுத்தப்படும் சூத்திரம்:

d 2 = l 2 + b 2 + h 2

கனசெவ்வகத்தின் TSA = 2(lb + hb +lh)

கணக்கீடு:

⇒ l 2 + b 2 + h 2 = 13 2 = 169

கேள்வியின் படி,

⇒ (l + b + h) 2 = 441

⇒ l 2 + b 2 + h 2 + 2(lb + hb +lh) = 441

⇒ 2(lb + hb +lh) = 441 - 169 = 272

∴ பதில் 272 செமீ 2 .

புத்தகங்களின் தொகுப்பை பேக் செய்ய, கௌதம் 48 அங்குல நீளமும் 27 அங்குல அகலமும் கொண்ட குறிப்பிட்ட உயரம் கொண்ட அட்டைப்பெட்டிகளைப் பெற்றார். அத்தகைய அட்டைப்பெட்டியின் அளவு 22.5 கன அடியாக இருந்தால், ஒவ்வொரு அட்டைப்பெட்டியின் உயரம் என்ன? [1 அடி = 12 அங்குலம் பயன்படுத்தவும்.]

  1. 36 அங்குலம்
  2. 32.5 அங்குலம்
  3. 30 அங்குலம்
  4. 32 அங்குலம்

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 30 அங்குலம்

Cuboid Question 8 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டவை:

நீளம் = 48 அங்குலம் மற்றும் அகலம் = 27 அங்குலம் கொண்ட அட்டைப்பெட்டிகள்

கார்ட்டூனின் அளவு = 22.5 கன அடி.

பயன்படுத்திய சூத்திரம்:

கனசதுரத்தின் தொகுதி = நீளம் × அகலம் × உயரம்

கணக்கீடு :

அட்டைப்பெட்டியின் அளவு = கனசதுரத்தின் அளவு = நீளம் × அகலம் × உயரம்

⇒ அட்டைப்பெட்டியின் அளவு = 48 × 27 × உயரம்

⇒ 22.5 × 12 × 12 × 12 = 48 × 27 × உயரம் ----(1 அடி = 12 அங்குலம், பின்னர் 22.5 கன அடி = 22.5 × 12 × 12 × 12)

⇒ 38,880 = 1,296 × உயரம்

⇒ உயரம் = 30 அங்குலம்.

∴ ஒவ்வொரு கார்ட்டூனின் உயரம் 30 அங்குலம்.

4000 மக்கள் வசிக்கும் காசிப்பேட்டையில் ஒரு நபருக்கு நாள் ஒன்றுக்கு 9 லிட்டர் தண்ணீர் தேவைப்படுகிறது. இது 15 மீ × 8 மீ × 6 மீ அளவுள்ள கனசதுர தொட்டியைக் கொண்டுள்ளது. தொட்டியில் தண்ணீர் நிரம்பினால், இந்த தொட்டியின் தண்ணீர் எத்தனை நாட்களுக்கு இருக்கும்?

  1. 25 நாட்கள்
  2. 30 நாட்கள்
  3. 10 நாட்கள்
  4. 20 நாட்கள்

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 20 நாட்கள்

Cuboid Question 9 Detailed Solution

Download Solution PDF

⇒ காசிப்பேட்டையின் 1 நாள் மொத்த நீர் நுகர்வு = 4000 × 9 = 36000 லிட்டர்

⇒ கனசதுர தொட்டியின் அளவு = 720 மீ 3 = 720 × 1000 லிட்டர் = 720000 லிட்டர்

∴ தண்ணீர் கிடைக்கும் நாட்களின் எண்ணிக்கை = 720000/36000 = 20 நாட்கள்

30 செ.மீ., 15 செ.மீ., 10 செ.மீ அளவுள்ள செங்கற்களைப் பயன்படுத்தி 18 மீ நீளமும், 10 மீ உயரமும், 40 செ.மீ அகலமும் கொண்ட சுவர் கட்டப்பட உள்ளது. எத்தனை செங்கற்கள் (ஆயிரங்களில்) தேவைப்படும்?

  1. 16000
  2. 16
  3. 14
  4. 14000

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 16

Cuboid Question 10 Detailed Solution

Download Solution PDF

குழப்ப புள்ளிகள்
1.நாம் கேள்வியை கவனமாக படிக்க வேண்டும்.
2.இந்த கேள்வியில் தொகையின் அலகு (ஆயிரம்) ஏற்கனவே குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. கேள்வி தொகை எண்ணில் மட்டுமே பதிலளிக்க விரும்புகிறது. எனவே பதில் 16, 16000 அல்ல.

குறிப்பு - இது SSC இன் அதிகாரப்பூர்வ கேள்வி மற்றும் SSC கருத்தில் 16 சரியான பதில்.

கொடுக்கப்பட்டது:

சுவர் பரிமாணங்கள் = 18 மீ x 10மீ x 40 செ.மீ

செங்கல் பரிமாணங்கள் = 30 செ.மீ x 15 செ.மீ x 10 செ.மீ

பயன்படுத்தப்பட்ட கருத்து:

கனசெவ்வகத்தின் கன அளவு = நீளம் x அகலம் x உயரம்

சுவரின் கனஅளவு தேவையான மொத்த செங்கற்களின் கனஅளவிற்கு சமமாக இருக்க வேண்டும்.

கணக்கீடு:

18 மீ = 1800 செ.மீ

10 மீ = 1000 செ.மீ

சுவரின் கனஅளவு = (1800 x 1000 x 40) செமீ 3

ஒவ்வொரு செங்கலின் கனஅளவு = (30 x 15 x 10) செ.மீ 3

இப்போது, தேவைப்படும் செங்கற்களின் எண்ணிக்கை = (1800 x 1000 x 40) ÷ (30 x 15 x 10)

⇒ 16000

∴ தேவையான செங்கற்களின் எண்ணிக்கை 16 ஆயிரம்.

குழப்ப புள்ளிகள்
1.நாம் கேள்வியை கவனமாக படிக்க வேண்டும்.
2.இந்த கேள்வியில் தொகையின் அலகு (ஆயிரம்) ஏற்கனவே குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. கேள்வி தொகை எண்ணில் மட்டுமே பதிலளிக்க விரும்புகிறது. எனவே பதில் 16, 16000 அல்ல.

ஒரு கனசெவ்வகத்தின் மூன்று முகங்களின் மேற்பரப்பின் பரப்பளவு 25 மீ2, 32 மீ2 மற்றும் 32 மீ2 என கொடுக்கப்பட்டுள்ளன. கனசெவ்வகத்தின் கன அளவு என்ன?

  1. 160 மீ3
  2. 92 மீ3
  3. 184 மீ3
  4. √3024 மீ3

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 160 மீ3

Cuboid Question 11 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டவை:

மூன்று முகங்களின் பரப்பளவு = 25 மீ2, 32 மீ2 மற்றும் 32 மீ2

பயன்படுத்தப்பட்ட கருத்து:

ஒரு முகத்தின் பரப்பளவு

1.) நீளம் × அகலம்

2.) அகலம் × உயரம்

3.) உயரம் × நீளம்

கனசெவ்வகத்தின் கனஅளவு = நீளம் × அகலம் × உயரம்

கணக்கீடுகள்:

நம்மிடம் உள்ளது,

⇒ நீளம் × அகலம் = 25 மீ2

⇒ அகலம் × உயரம் = 32 மீ2

⇒ உயரம் × நீளம் = 32 மீ2

மேலே உள்ள மூன்று சமன்பாடுகளையும் பெருக்கினால், நமக்கு கிடைப்பது,

⇒ (நீளம் × அகலம் × உயரம்)2 = 25 × 32 × 32

இருபுறமும் வர்க்க மூலத்தை எடுத்தால்,

⇒ (நீளம் × அகலம் × உயரம்) = 5 × 32

⇒ நீளம் × அகலம் × உயரம் = 160

கனசெவ்வகத்தின் கன அளவு = 160 மீ3

கனசெவ்வகத்தின் கன அளவு 160 மீ3 ஆகும்

1 செ.மீ தடிமன் கொண்ட மரத்தால் செய்யப்பட்ட ஒரு மூடிய மர செவ்வகப் பெட்டி பின்வரும் வெளிப்புற அளவுகளைக் கொண்டுள்ளது: நீளம் 22 செ.மீ, அகலம் 17 செ.மீ மற்றும் உயரம் 12 செ.மீ. இது சிமெண்டால் நிரப்பப்பட்டுள்ளது. பெட்டியில் உள்ள சிமெண்டின் அளவு என்ன?

A. 1488 க.செ.மீ

B. 3000 க.செ.மீ

C. 4488 க.செ.மீ

D. 2880 க.செ.மீ

  1. D
  2. C
  3. A
  4. B

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : B

Cuboid Question 12 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டது:

மரத்தின் தடிமன் = 1 செ.மீ

பெட்டியின் நீளம் = 22 செ.மீ

பெட்டியின் அகலம் = 17 செ.மீ

பெட்டியின் உயரம் = 12 செ.மீ

கணக்கீடு:

பெட்டியின் உள் நீளம் = (22 - 2) = 20 செ.மீ

பெட்டியின் உள் அகலம் = (17 - 2) = 15 செ.மீ

பெட்டியின் உள் உயரம் = (12 - 2) = 10 செ.மீ

பெட்டியின் உள் கன அளவு = (20 x 15 x 10) = 3000 க.செ.மீ

∴ பெட்டியில் உள்ள சிமெண்டின் அளவு 3000 க.செ.மீ

ஒரு கனச்செவ்வக பெட்டியின் நீளம் அதன் அகலத்தின் 4/3 மடங்கு மற்றும் உயரம் அதன் நீளத்தின் பாதி ஆகும். பெட்டியின் கனஅளவு 1536 செ.மீ3 என்றால், பெட்டியின் நீளம் என்ன?

  1. 10 செ.மீ
  2. 16 செ.மீ
  3. 18 செ.மீ 
  4. 12 செ.மீ

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 16 செ.மீ

Cuboid Question 13 Detailed Solution

Download Solution PDF

பயன்படுத்தப்பட்ட கருத்துரு:

கனசெவ்வக பெட்டியின் கன அளவு = நீளம் × அகலம் × உயரம்

கணக்கீடு:

பெட்டியின் நீளம் 4x என்று வைத்துக்கொள்வோம், அதன் அகலம் 3x ஆகவும் உயரம் 2x ஆக வைத்துக்கொள்வோம்.

இப்போது, கன அளவு = 4x × 3x × 2x = 24x3

⇒ 24x3 = 1536

⇒ x3 = 64

⇒ x = 4

பெட்டியின் நீளம் 4x = 16 செ.மீ.

பெட்டியின் நீளம் 16 செ.மீ.

பெட்டியின் அகலத்தை  x ஆக வைத்துக்கொள்வோம்.

(4x/3) × x × (4x/6) =1536

⇒ 16x3/18 = 1536

⇒ x3 = 1536 × 18/16

⇒ x3 = 1728

⇒ x = 12

நீளம் = 4x / 3

⇒ 4 × 12/3

⇒ 16

பெட்டியின் நீளம் 16 செ.மீ.

2 மீ × 10 மீ பரிமாணத்தைக் கொண்டுள்ள ஒரு செவ்வக வடிவ குழாயில் தண்ணீரானது 10 கிமீ/மணி வேகத்தில் பாய்கிறது என்றால், 15 நிமிடங்களில் சேகரிக்கப்பட்ட தண்ணீரின் கனஅளவைக் கண்டறிக. 

  1. 25,000 மீ3
  2. 2,000 மீ3
  3. 5,000 மீ3
  4. 50,000 மீ3

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 50,000 மீ3

Cuboid Question 14 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டுள்ளவை:

குழாயின் நீளம் = 2 மீ

குழாயின் அகலம் = 10 மீ

தண்ணீரின் வேகம் = 10 கிமீ/மணி 

நேரம் = 15 நிமிடங்கள் 

கணக்கீடு:

வேகம் = 10 கிமீ/மணி = 10 × (5/18) மீ/வி = 25/9 மீ/வி

நேரம் = 15 நிமிடங்கள் = (15 × 60) வி = 900 வி

நீளம் (H) = (25/9) × 900 = 2500

கனஅளவு = L × B × H

= 2 × 10 × 2500

= 50,000 மீ3

15 நிமிடங்களில் சேகரிக்கப்பட்ட தண்ணீரின் கனஅளவு 50,000 மீ3.

0.25 செமீ2 பரப்பளவு கொண்ட ஒரு சதுரம் 7 செமீ பக்கமுள்ள ஒரு சதுரத் தட்டின் ஒவ்வொரு முனையிலிருந்தும் வெட்டப்பட்டு, மீதமுள்ள தட்டின் வெட்டப்பட்ட பகுதியை மடிப்பதன் மூலம் ஒரு கனசெவ்வகம் உருவாக்கப்படுகிறது. இந்த மேல் திறந்த கனசெவ்வகத்தின் கன அளவு ____ செமீ3 ஆக இருக்கும்

  1. 21
  2. 16
  3. 18
  4. 20

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 18

Cuboid Question 15 Detailed Solution

Download Solution PDF

F1 Gayathry Mohan 2-4-2021 Swati D1

சதுரத்தின் பக்கம் = 7 செ.மீ
 
தட்டில் இருந்து வெட்டப்பட்ட ஒவ்வொரு சிறிய சதுரத்தின் பரப்பளவு = 0.25 செமீ2
 
தட்டில் இருந்து வெட்டப்பட்ட ஒவ்வொரு சிறிய சதுரத்தின் பக்கம் = √0.25 = √(0.5 × 0.5) = 0.5 செ.மீ.
 
மீதமுள்ள தட்டின் வெட்டப்பட்ட பகுதியை மடிப்பதன் மூலம் ஒரு கனசெவ்வகத்தை உருவாக்கினால், பின்னர்
 
கனசெவ்வகத்தின் நீளம் = 6 செ.மீ
 
கனசெவ்வகத்தின் அகலம் = 6 செ.மீ
 
கனசெவ்வகத்தின் உயரம் = 0.5 செ.மீ
 
நாம் அறிந்தபடி, கனசெவ்வகத்தின் கனஅளவு = lbh
 
கனசெவ்வகத்தின் கனஅளவு = 6 × 6 × 0.5 = 18 செமீ3
Get Free Access Now
Hot Links: dhani teen patti teen patti joy vip teen patti real cash